Doanh nghiệp phải trả tiền khi sử dụng dịch vụ hóa đơn điện tử. Bên cạnh đó, pháp luật còn quy định 05 trường hợp doanh nghiệp được sử dụng hóa đơn điện tử miễn phí.

Khi nào được sử dụng hóa đơn điện tử miễn phí?

Theo khoản 1 Điều 13 Nghị định 119/2018/NĐ-CP thì Tổng cục Thuế cung cấp dịch vụ hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế không thu tiền đối với các doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, hộ, cá nhân kinh doanh thuộc các trường hợp sau:

  1. Doanh nghiệp nhỏ và vừa, hợp tác xã, hộ, cá nhân kinh doanh tại địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội khó khăn, địa bàn có điều kiện kinh tế xã hội đặc biệt khó khăn;

  2. Doanh nghiệp nhỏ và vừa khởi nghiệp sáng tạo theo quy định pháp luật và hộ, cá nhân kinh doanh chuyển đổi thành doanh nghiệp (trừ doanh nghiệp quy định tại trường hợp 1) trong thời gian 12 tháng kể từ khi thành lập doanh nghiệp;

Hóa đơn điện tử được sử dụng miễn phí trong những trường hợp nào ?
Hóa đơn điện tử được sử dụng miễn phí trong những trường hợp nào ?
  1. Hộ, cá nhân kinh doanh.

Lưu ý: Riêng hộ, cá nhân kinh doanh có doanh thu năm trước liền kề từ 03 tỷ đồng trở lên trong lĩnh vực nông nghiệp, lâm nghiệp, thủy sản, công nghiệp, xây dựng hoặc có doanh thu năm trước liền kề từ 10 tỷ đồng trở lên trong lĩnh vực thương mại, dịch vụ phải sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, không phân biệt giá trị từng lần bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ trong thời gian 12 tháng kể từ tháng áp dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế.

  1. Doanh nghiệp nhỏ và vừa khác theo đề nghị của UBND tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương và quy định của Bộ Tài chính trừ doanh nghiệp hoạt động tại các khu kinh tế, khu công nghiệp, khu công nghệ cao;
  2. Các trường hợp khác cần thiết để khuyến khích sử dụng hóa đơn điện tử do Bộ Tài chính quyết định.

  • Riêng đối với trường hợp 4 và 5 thì Tổng cục Thuế báo cáo Bộ Tài chính xem xét quyết định (tại Nghị định 119/2018/NĐ-CP và Thông tư 68/2019/TT-BTC không quy định cụ thể về hai trường hợp này).

  • Tổng cục Thuế thực hiện hoặc ủy thác cho tổ chức cung cấp dịch vụ về hóa đơn điện tử thực hiện cung cấp hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế miễn phí cho các đối tượng trên.

  • Tổ chức cung cấp dịch vụ hóa đơn điện tử khi cung cấp dịch vụ hóa đơn điện tử được thu tiền dịch vụ theo thỏa thuận tại Hợp đồng ký giữa tổ chức cung cấp dịch vụ và bên nhận dịch vụ là các doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, hộ, cá nhân kinh doanh không thuộc 05 trường hợp trên.

Như vậy có thể thấy đây là chính sách ưu tiên, hỗ trợ của Nhà nước cho các doanh nghiệp nhỏ và vừa, doanh nghiệp khởi nghiệp hoặc hộ, cá nhân kinh doanh khi bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ cho khách hàng.

<

p style=”text-align: right”>Khắc Niệm/ Luật Việt Nam

YÊU CẦU LUẬT SƯ TƯ VẤN

Điện thoại: 028.6654.0777 - Email: [email protected]
0917.555.253 (LS Thiên Thanh) - 0911.410.053 (LS Ngọc Trâm).
0912.454.342 (LS Mai Hạnh) - 0908.060.304 (LS Đức Chánh).
Văn phòng: Lầu 6, 99 Điện Biên Phủ, Phường Đakao, Quận 1, TP. HCM.

Đội ngũ luật sư DC Counsel thường xuyên đóng góp ý kiến pháp lý trên các báo điện tử lớn nhất Việt Nam và nhiều đối tác khách hàng trong và ngoài nước tin tưởng hợp tác.

 

Leave a Reply