Việt kiều mua nhà ở Việt Nam

Theo quy định tại Điều 3 Luật quốc tịch năm 2008: Người Việt Nam định cư ở nước ngoài bao gồm:

  1. Công dân Việt Nam và người gốc Việt Nam cư trú, sinh sống lâu dài tại nước ngoài.
  2. Người gốc Việt Nam định cư ở nước ngoài là người Việt Nam đã từng có quốc tịch Việt Nam mà khi sinh ra quốc tịch của họ được xác định theo nguyên tắc huyết thống và con, cháu của họ đang cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài.

Như vậy, cho dù có thể gọi chung dưới tên thường gọi là Việt kiều thì cần phân biệt hai chủ thể trên trong quá trình thực hiện thủ tục sở hữu nhà ở ở Việt Nam.

Các điều kiện để Việt Kiều sở hữu nhà ở tại Việt Nam?

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam phải đáp ứng một số điều kiện nhất định theo quy định tại Điều 8 Luật Nhà ở 2014, gồm:

  • Người đó phải được phép nhập cảnh vào Việt Nam; và
  • Sở hữu nhà ở Việt Nam thông qua hình thức mua, thuê mua nhà ở thương mại của doanh nghiệp, hợp tác xã kinh doanh bất động sản (tức là từ các doanh nghiệp kinh doanh bất động sản); mua, nhận tặng cho, nhận đổi, nhận thừa kế nhà ở của hộ gia đình, cá nhân; nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại được phép bán nền để tự tổ chức xây dựng nhà ở theo quy định của pháp luật.

Thủ tục, giấy tờ cần thiết để Việt Kiều sở hữu nhà ở?

Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì phải có giấy tờ theo quy định sau đây để chứng minh mình thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở:

  • Trường hợp mang hộ chiếu Việt Nam thì phải còn giá trị và có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vào hộ chiếu;
  • Trường hợp mang hộ chiếu nước ngoài thì phải còn giá trị có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vào hộ chiếu và kèm theo giấy tờ chứng minh còn quốc tịch Việt Nam hoặc giấy tờ xác nhận là người gốc Việt Nam do Sở Tư pháp các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài, cơ quan quản lý về người Việt Nam ở nước ngoài cấp hoặc giấy tờ khác theo quy định của pháp luật Việt Nam.

Những vấn đề cần lưu ý:

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc các đối tượng có quyền sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật về nhà ở thì có quyền sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam theo quy định của Điều 186.1 Luật đất đai 2013.

Với đội ngũ luật sư và cộng sự am hiểu pháp luật và thực tiễn nhiều năm kinh nghiệm hành nghề DC Counsel cam kết hỗ trợ khách hàng đạt được mục tiêu bằng cách cung cấp dịch vụ với chất lượng cao, tiết kiệm chi phí. Quý khách không phải đi lại nhiều lần & mất nhiều thời gian cho các thủ tục hành chính.

Sứ mệnh của chúng tôi sẽ không hoàn thành cho đến khi khách hàng cảm thấy hài lòng với dịch vụ của chúng tôi.

ĐỂ ĐƯỢC LUẬT SƯ TƯ VẤN CỤ THỂ, XIN LIÊN HỆ:
Điện thoại: 028 6654 0777 - Email: luatsu@luatducchanh.vn
HOTLINE LUẬT SƯ TƯ VẤN PHÁP LÝ
0908 060 304 (LS Đức Chánh) - 0912 454 342 (LS Mai Hạnh)
0917 555 253 (LS Thiên Thanh) - 0911 410 053 (LS Ngọc Trâm).
Địa chỉ: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. HCM

Đội ngũ luật sư DC Counsel thường xuyên đóng góp ý kiến pháp lý trên các báo điện tử lớn nhất Việt Nam và nhiều đối tác khách hàng trong và ngoài nước tin tưởng hợp tác.